Bảo hiểm Bảo Minh Tận tình phục vụ

Hỏi và đáp

Đăng bởi Administrator lúc 10:38 - 17/04/2014

Hỏi: mua bảo hiểm du lịch trong nước có bắt buộc không ?

Đáp: Luật du lịch Việt Nam quy định: "Khách du lịch được hưởng bảo hiểm du lịch và các loại bảo hiểm khác theo quy định của pháp luật” (trích điều 35, chương V quy định về quyền của khách du lịch trong Luật du lịch Việt Nam năm 2005), như vậy có thể hiểu rằng việc mua bảo hiểm du lịch được xem là quyền của du khách.

Thông thường với du khách đi theo tour trọn gói, việc mua bảo hiểm sẽ được các công ty du lịch mua và tính kèm trong giá tour hoặc tặng kèm trong dịch vụ. Riêng với du khách đi du lịch tự túc như du lịch bụi, phượt… việc mua bảo hiểm là tự nguyện, không bắt buộc.

Tuy nhiên với những bất trắc có thể xảy ra, với những lợi ích mà bảo hiểm du lịch có thể mang lại, xu hướng mua bảo hiểm du lịch đang dần trở nên phổ biến.

Điều 50, mục 2, chương VI Luật du lịch Việt Nam quy định quyền và nghĩa vụ của doanh nghiệp kinh doanh lữ hành quốc tế của Luật du lịch Việt Nam năm 2005 "phải mua bảo hiểm du lịch cho khách du lịch Việt Nam ra nước ngoài trong thời gian thực hiện chương trình du lịch".

Điều 45, mục 2, chương VI Luật du lịch Việt Nam quy định về quyền và nghĩa vụ của doanh nghiệp kinh doanh lữ hành nội địa trong Luật du lịch Việt Nam năm 2005: "Mua bảo hiểm du lịch cho khách du lịch nội địa trong thời gian thực hiện chương trình du lịch khi khách du lịch có yêu cầu".

theo: luật du lịch việt nam

Hỏi : Trong trường hợp mua bảo hiểm du lịch châu âu mà không xin được visa thì có được trả lại tiền bảo hiểm không ?
Đáp : trong trường hợp này người được bảo hiểm sẽ được hoàn lại phí bảo hiểm du lịch là 80% nếu có thư từ chối visa của đại sứ quán, bảo hiểm du lịch quốc tế, bảo hiểm du học cũng tương tự



>